Lịch Để Bàn Handmade

Lịch để bàn handmade là một món đồ trang trí thú vị mà không chỉ mang lại vẻ đẹp cho không gian làm việc hay học tập mà còn thể hiện phong cách, cá tính riêng của mỗi người.

Cty in lịch Hải Đăng mang đến dịch vụ lịch để bàn handmade với thiết kế sáng tạo, chất liệu thủ công tinh tế, giúp bạn sở hữu những ấn phẩm độc đáo mang đậm dấu ấn cá nhân hoặc thương hiệu riêng.

Trong bài viết này, công ty in lịch tết Hải Đăng sẽ hướng dẫn bạn từng bước từ cách chuẩn bị dụng cụ làm lịch để bàn đến những ý tưởng trang trí độc đáo, giúp bạn tạo ra lịch để bàn decor “cute” và ấn tượng.

Table of Contents

Tại Sao Nên Thử Sức Làm Lịch Để Bàn Handmade?

Lịch để bàn handmade
Lịch để bàn handmade

Trong phần này, chúng ta sẽ khám phá lý do tại sao bạn nên thử sức với việc làm lịch để bàn handmade. Đây không chỉ là một hoạt động giải trí mà còn mang lại nhiều lợi ích cho cả trẻ em và người lớn.

Phát triển kỹ năng sáng tạo và khéo léo 

Khi trẻ em tham gia vào việc trang trí lịch để bàn, chúng không chỉ học hỏi kỹ năng mới mà còn kích thích sự sáng tạo. Việc lựa chọn màu sắc, hình ảnh và cách bố trí nội dung giúp bé phát huy khả năng tư duy nghệ thuật.

Ngoài ra, việc thao tác với các dụng cụ làm lịch để bàn decor như kéo, keo, bút màu cũng giúp trẻ rèn luyện sự khéo léo.

Phụ huynh có thể hướng dẫn bé cách cắt giấy, dán sticker hay vẽ các hình minh họa trên trang lịch. Những hoạt động này không chỉ giúp trẻ phát triển kỹ năng vận động tinh thần mà còn tăng cường tính kiên nhẫn, sự chú ý và khả năng tập trung.

Tạo ra ấn phẩm độc đáo

Mỗi lịch để bàn handmade đều mang dấu ấn cá nhân của người tạo ra nó. Không có hai lịch để bàn decor nào giống nhau, và chính sự độc đáo này khiến chúng trở nên đặc biệt. Bạn có thể tùy chỉnh lịch theo sở thích riêng, từ màu sắc, chủ đề cho đến cách trang trí.

Điều này không chỉ tạo ra một ấn phẩm sử dụng hàng ngày mà còn là một món đồ mang lại cảm giác thân thuộc và gần gũi. Đặc biệt đối với trẻ em, việc bản thân tự làm lịch để bàn sẽ khiến chúng cảm thấy tự hào hơn rất nhiều.

Món quà ý nghĩa tặng bạn bè, người thân

Một chiếc lịch để bàn handmade là món quà ý nghĩa dành tặng cho bạn bè và người thân. Không ai có thể phủ nhận giá trị của những món quà được làm bằng sự tâm huyết và tình cảm. 

Bạn có thể làm lịch để bàn theo sở thích của người nhận, từ đó tạo nên một món quà độc đáo và đầy ý nghĩa.

Chẳng hạn, nếu bạn có một người bạn yêu thích thiên nhiên, bạn có thể làm lịch để bàn với chủ đề cây cỏ, hoa lá. Hoặc nếu bạn muốn tặng sinh nhật cho một người yêu thích động vật, lịch với hình ảnh các loài thú sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo.

Vật phẩm trang trí 

Không chỉ là một công cụ hữu ích để theo dõi thời gian, làm lịch để bàn cute còn giúp làm ra một vật phẩm trang trí xinh xắn cho không gian làm việc hoặc học tập. 

Một chiếc lịch đẹp mắt sẽ giúp không khí học tập trở nên dễ chịu hơn, đồng thời kích thích sự sáng tạo và năng suất làm việc.

Bạn có thể đặt lịch ở góc bàn làm việc hoặc bàn học để tạo điểm nhấn cho không gian. Thêm vào đó, việc tự tay làm lịch còn giúp bạn thể hiện cá tính và phong cách riêng.

Tiết kiệm chi phí 

Thay vì mua những chiếc lịch đắt tiền tại cửa hàng, bạn hoàn toàn có thể tự tay làm một chiếc lịch đẹp và ý nghĩa với chi phí thấp. 

Việc làm lịch không tốn nhiều nguyên liệu, bạn có thể tận dụng những đồ dùng đã có sẵn trong nhà như giấy vụn, bìa carton hay các vật liệu tái chế khác.

Ngoài ra, việc tự tay làm lịch để bàn còn giúp bạn kiểm soát được chất lượng và phong cách của ấn phẩm, từ đó tạo ra những ấn phẩm phù hợp nhất với bản thân và gia đình.

Hoạt động gắn kết gia đình với nhau

Cuối cùng, việc làm lịch để bàn cute là một hoạt động gắn kết gia đình thú vị. Các thành viên trong gia đình có thể ngồi lại với nhau, cùng nhau sáng tạo và trò chuyện trong suốt quá trình làm. 

Điều này không chỉ tạo ra những khoảnh khắc vui vẻ mà còn giúp mọi người gần gũi hơn. Hãy dành thời gian cho gia đình để thực hiện những hoạt động này, và bạn sẽ thấy rằng tình cảm giữa các thành viên trong gia đình sẽ trở nên khăng khít hơn.

Tổng Hợp Các Dụng Cụ Làm Lịch Để Bàn Handmade Cơ Bản

Trước khi bắt tay vào việc làm lịch để bàn handmade, bạn cần chuẩn bị đầy đủ các dụng cụ và vật liệu cần thiết. Dưới đây là danh sách tổng hợp các dụng cụ cơ bản mà bạn sẽ cần.

Tổng hợp các dụng cụ làm lịch để bàn handmade cơ bản
Tổng hợp các dụng cụ làm lịch để bàn handmade cơ bản

Vật liệu chính tạo hình lịch

Để tạo hình lịch để bàn handmade, bạn nên chuẩn bị những vật liệu chính sau. Đầu tiên, bìa cứng là chất liệu chính để làm đế lịch. Bạn có thể sử dụng bìa cứng từ hộp bánh hoặc carton đã qua sử dụng.

Sau đó, bạn sẽ cần giấy màu, giấy mỹ thuật hay giấy kraft để làm trang lịch và trang trí. Giấy mỹ thuật với nhiều màu sắc và hoa văn sẽ giúp lịch trở nên sinh động hơn. Cuối cùng, bạn cần giấy A4 trắng hoặc giấy kẻ ô để in hoặc viết nội dung cho các trang lịch.

Dụng cụ cắt, dán, định hình

Bên cạnh vật liệu, bạn nên có những dụng cụ sau để thực hiện quá trình làm lịch để bàn handmade. 

Đầu tiên, bạn cần kéo hay dao rọc giấy để cắt giấy và bìa theo kích thước mong muốn. Ngoài ra, bạn có thể dùng thước kẻ để đo đạc và kẻ ô cho các trang lịch một cách chính xác.

Sau đó, bạn sẽ cần keo sữa hay băng dính hai mặt để dán các mảnh giấy lại với nhau. Nếu cần thiết, bạn có thể sử dụng súng bắn keo để dán chắc chắn hơn. Cuối cùng, bạn cần dập ghim, kẹp giấy hay khoen tròn để đóng gáy lịch và cố định các trang lại với nhau.

Dụng cụ vẽ và trang trí cơ bản

Các dụng cụ vẽ và trang trí cũng rất quan trọng để làm lịch để bàn handmade đẹp mắt: Đầu tiên, bạn cần bút chì và tẩy để phác thảo trước khi vẽ màu. Sau đó, bạn dùng bút màu (sáp, dạ, màu nước) hay bút marker để tô màu và trang trí cho các trang lịch.

Ngoài ra, bạn có thể dùng sticker, washi tape, ruy băng, dây thừng nhỏ để trang trí thêm cho lịch, làm cho nó trở nên sinh động và đáng yêu hơn. Cuối cùng, bạn có thể dùng các vật liệu tái chế như cúc áo hay que kem để tạo ra những chi tiết độc đáo cho lịch.

Máy in và mực in (tùy chọn)

Nếu bạn muốn in các trang lịch thay vì vẽ tay, thì máy in và mực in cũng là dụng cụ rất cần thiết. Bạn có thể sử dụng phần mềm thiết kế như Canva, Word hoặc PowerPoint để tạo ra các trang lịch theo ý thích rồi in ra.

Hướng Dẫn Làm Lịch Để Bàn Handmade Đơn Giản

Quy trình làm lịch để bàn handmade đơn giản
Quy trình làm lịch để bàn handmade đơn giản

Bây giờ, công ty in lịch tết Hải Đăng sẽ hướng dẫn làm lịch để bàn handmade đơn giản nhưng đẹp mắt. Qua mỗi bước, bạn sẽ thấy rằng việc tự tay làm lịch để bàn handmade không hề khó khăn và thật sự thú vị.

Bước 1: Lên ý tưởng và phác thảo thiết kế lịch

Trước khi bắt đầu làm lịch để bàn handmade, việc lên ý tưởng và phác thảo thiết kế cho lịch là rất quan trọng. Bạn cần xác định một số yếu tố sau:

  • Kích thước lịch mong muốn: Quyết định xem bạn muốn làm lịch mini, vừa hay lớn. Kích thước sẽ phụ thuộc vào không gian bạn dự định đặt lịch.
  • Chủ đề cho lịch: Lựa chọn chủ đề cho lịch như 12 tháng 12 con giáp, hoa 4 mùa, hoặc nhân vật hoạt hình mà bé yêu thích. Chủ đề sẽ giúp bạn quyết định màu sắc và hình ảnh cho lịch.
  • Phác thảo bố cục trang lịch: Xác định vị trí ngày tháng, hình ảnh, và những ghi chú bạn muốn thêm vào. Điều này sẽ giúp bạn hình dung rõ hơn về ấn phẩm cuối cùng.
  • Quyết định kiểu dáng đế lịch: Chọn kiểu dáng đế lịch mà bạn muốn thực hiện, có thể là chữ A, đế gỗ đơn giản hoặc dạng lật.

Bước 2: Chuẩn bị các trang lịch 

Sau khi đã có ý tưởng để làm lịch để bàn handmade, bước tiếp theo là chuẩn bị các trang lịch. Bạn có thể thực hiện theo hai cách:

  • Cách 1. Vẽ tay và viết nội dung thủ công:

Nếu bạn thích sự thủ công, hãy tự tay kẻ ô cho ngày tháng và viết số. Bạn có thể vẽ hình minh họa theo chủ đề đã chọn, điều này sẽ giúp lịch trở nên sống động hơn.

Hãy dành thời gian cho từng trang, đảm bảo rằng mọi thứ đều hoàn hảo và đẹp mắt. Đối với trẻ em, việc thực hiện này cũng là dịp để bé thể hiện sự sáng tạo của mình.

  • Cách 2: Thiết kế và in ra từ máy tính:

Nếu bạn muốn tiết kiệm thời gian hoặc cần một ấn phẩm chuyên nghiệp hơn, hãy sử dụng phần mềm thiết kế như Canva, Word hoặc PowerPoint. Bạn có thể tải template có sẵn hoặc tự thiết kế trang lịch theo ý tưởng của mình.

Sau khi hoàn thành thiết kế, hãy in các trang lịch ra giấy. Đảm bảo rằng chất lượng in rõ nét và màu sắc tươi sáng. Cuối cùng, cắt các trang lịch theo kích thước đã định sẵn.

Bước 3: Làm phần đế lịch 

Sau khi đã chuẩn bị xong phần ruột lịch, bây giờ bạn cần làm phần đế lịch như sau:

  • Làm đế lịch chữ a bằng bìa cứng:

Bạn có thể dễ dàng làm một chiếc đế lịch chữ A bằng bìa cứng. Cắt bìa cứng thành các mảnh theo kích thước mong muốn. Ví dụ, bạn có thể cắt 2 mảnh lớn làm mặt đế và 1 mảnh nhỏ làm đáy nối.

Sau đó, dùng băng dính hoặc keo để dán các mảnh lại với nhau, tạo thành hình chữ A. Ngoài ra, bạn có thể bọc giấy màu hoặc vải bên ngoài cho đẹp và tạo sự thu hút hơn.

  • Gợi ý các kiểu đế sáng tạo khác:

Ngoài đế chữ A, bạn cũng có thể thử nghiệm với các kiểu đế khác như:

  1. Đế từ que kem: Sử dụng que kem để làm đế lịch cũng là một ý tưởng thú vị và dễ thực hiện khi làm lịch để bàn handmade.
  2. Đế gỗ nhỏ: Nếu có sẵn, bạn có thể sử dụng các miếng gỗ nhỏ để làm đế chắc chắn hơn khi trang trí lịch để bàn của mình. 
  3. Đế từ hộp giấy tái chế: Tận dụng hộp giấy để tạo ra một chiếc đế bảo vệ môi trường và độc đáo khi làm lịch để bàn handmade. 

Bước 4: Hoàn thiện và đóng gáy lịch

Khi mọi thứ đã sẵn sàng, hãy tiến hành hoàn thiện chiếc lịch của bạn. Đầu tiên, hãy sắp xếp các trang lịch theo thứ tự từ tháng 1 đến tháng 12. Sau đó, dùng dập ghim hoặc khoen tròn để cố định phần ruột lịch vào đế.

Cuối cùng, kiểm tra độ chắc chắn và khả năng lật trang để đảm bảo rằng mọi thứ đều hoạt động một cách trơn tru.

Giải Pháp Chuyên Nghiệp: Khi Nào Nên Đặt In Lịch?

Làm lịch handmade rất thú vị, nhưng nếu bạn cần số lượng lớn, chất lượng hình ảnh sắc nét để làm quà tặng doanh nghiệp hoặc muốn một sản phẩm thật chuyên nghiệp, việc đặt in tại các đơn vị uy tín là giải pháp tối ưu. Dịch vụ in lịch để bàn chuyên nghiệp sẽ mang đến cho bạn sản phẩm hoàn hảo với chất lượng vượt trội.

Tại Hải Đăng, chúng tôi cung cấp nhiều lựa chọn đa dạng, từ các mẫu In Lịch Để Bàn Chữ A, M phổ biến cho đến các loại In Lịch Để Bàn Có Ghi Chú tiện lợi, đáp ứng mọi nhu cầu của bạn.

Bí Kíp Trang Trí Lịch Để Bàn Handmade Cute và Độc Đáo

Bí kíp trang trí lịch để bàn handmade độc đáo
Bí kíp trang trí lịch để bàn handmade độc đáo

Trang trí là một phần quan trọng trong việc tạo ra một chiếc lịch để bàn handmade cute độc đáo và ấn tượng. Dưới đây là một số bí kíp giúp bạn trang trí lịch thật cute.

Trang trí bằng màu sắc và họa tiết vẽ tay

Màu sắc luôn là yếu tố quan trọng trong bất kỳ lịch để bàn handmade. Vì vậy, bạn có thể sử dụng bút màu, marker để vẽ viền, tạo điểm nhấn cho các trang lịch. Bạn có thể vẽ thêm các mẫu họa tiết nhỏ như hoa lá, chấm bi hay kẻ sọc để lịch thật sinh động.

Tận dụng sticker, washi tape ngộ nghĩnh

Sticker và washi tape là những phụ kiện trang trí tuyệt vời cho lịch. Bạn có thể dán sticker theo chủ đề tháng hoặc sở thích của bé. Đây cũng là cách giúp trẻ em tham gia vào quá trình trang trí một cách vui vẻ.

Sử dụng washi tape để trang trí cạnh giấy, tạo khung xung quanh các phần nội dung của lịch. Điều này không chỉ tăng tính thẩm mỹ mà còn làm cho lịch trở nên nổi bật hơn.

Đính kèm phụ kiện nhỏ xinh

Ngoài màu sắc và họa tiết, việc thêm các phụ kiện nhỏ cũng giúp lịch của bạn trở nên đặc biệt hơn. 

Các phụ kiện như nơ vải, cúc áo hay charm nhỏ có thể được đính kèm vào lịch để tạo điểm nhấn. Bạn cũng có thể quấn dây thừng, dây gai quanh đế lịch để tạo hiệu ứng tự nhiên và gần gũi.

Phong cách vintage/retro 

Phong cách vintage đang trở thành xu hướng trong việc trang trí hiện nay. Bạn có thể sử dụng giấy kraft để tạo nên những trang lịch mang phong cách cổ điển.

Ngoài ra, bạn có thể sử dụng con dấu để in các hình ảnh hoặc chữ lên trang lịch, tạo cảm giác hoài cổ và độc đáo.

Tạo hiệu ứng 3D đơn giản

Để chiếc lịch của bạn trở nên sống động hơn, hãy thử tạo hiệu ứng 3D cho một vài trang. Bạn có thể cắt các hình ảnh, sau đó dán chúng bằng keo 3D hoặc keo nến để tạo chiều sâu cho hình ảnh. 

Việc này không những giúp lịch trở nên nổi bật mà còn khiến bé thỏa sức sáng tạo hơn.

Ý Tưởng Trang Trí Lịch Để Bàn Handmade Cho Bé Trai và Bé Gái 

Khi làm lịch để bàn handmade cho trẻ em, việc lựa chọn chủ đề phù hợp là rất quan trọng. Dưới đây là một số ý tưởng để bạn tham khảo.

Ý tưởng trang trí lịch để bàn handmade cho bé trai và bé gái
Ý tưởng trang trí lịch để bàn handmade cho bé trai và bé gái

Lựa chọn chủ đề bé yêu thích

Để lịch để bàn handmade trở nên hấp dẫn hơn với trẻ em, bạn có thể lựa chọn các chủ đề mà bé yêu thích:

  • Cho bé gái: Những chủ đề như công chúa, búp bê, kỳ lân, hoa lá, hoặc động vật dễ thương như mèo, thỏ luôn thu hút sự chú ý của các bé gái.
  • Cho bé trai: Những chủ đề như siêu nhân, ô tô, khủng long, vũ trụ, thể thao thường là những chủ đề mà các bé trai rất yêu thích.

Ưu tiên vật liệu an toàn

An toàn là điều tối quan trọng khi làm lịch với trẻ em. Vì vậy, phụ huynh nên sử dụng màu sáp, sticker lớn, giấy mềm để bé dễ dàng thao tác mà không gặp khó khăn. 

Ngoài ra, phụ huynh nên tránh các vật nhọn như kéo nếu bé còn quá nhỏ, và luôn để người lớn hỗ trợ trong việc cắt giấy.

Khuyến khích bé tham gia các công đoạn

Việc khuyến khích trẻ tham gia vào từng công đoạn sẽ giúp bé cảm thấy hứng thú hơn.Ví dụ, hãy để bé thoải mái tô màu, vẽ vời tự do lên trang lịch. Điều này không chỉ giúp bé sáng tạo mà còn giúp bé thư giãn.

Ngoài ra, hãy khuyến khích bé chọn và dán sticker theo ý thích. Bé sẽ cảm thấy tự tin hơn khi được tham gia vào công việc này.

Biến lịch thành công cụ học tập

Cuối cùng, lịch không chỉ là một ấn phẩm trang trí mà còn có thể trở thành công cụ học tập cho trẻ. Bạn có thể đánh dấu những ngày sinh nhật của các thành viên trong gia đình hoặc các sự kiện quan trọng, giúp bé nhận thức được thời gian và các ngày lễ.

Ngoài ra, hãy dạy bé về các mùa, các ngày lễ thông qua lịch mà bé tự tay làm. Điều này không chỉ thú vị mà còn bổ ích cho trẻ.

Mẹo Bảo Quản Lịch Để Bàn Handmade Bền Đẹp

Mẹo bảo quản lịch để bàn handmade bền đẹp
Mẹo bảo quản lịch để bàn handmade bền đẹp

Sau khi đã hoàn thành, điều quan trọng là bạn cần biết cách bảo quản lịch để bàn handmade của mình một cách tốt nhất.

Chiêm ngưỡng thành phẩm lịch để bàn decor của riêng bạn

Khi lịch đã hoàn tất, hãy dành một chút thời gian để chiêm ngưỡng thành quả của mình. Đây là phần thưởng cho những nỗ lực và sự sáng tạo mà bạn đã bỏ ra.

Bạn sẽ cảm thấy tự hào khi nhìn thấy ấn phẩm mà mình cùng con tạo ra. Đừng quên chụp ảnh để lưu giữ lại những khoảnh khắc này!

Tránh để lịch ở nơi ẩm ướt và ánh nắng gắt

Để bảo quản lịch để bàn handmade bền đẹp, hãy tránh để lịch ở những nơi ẩm ướt hoặc có ánh nắng gắt. Ánh nắng có thể làm phai màu và hỏng hóc các chi tiết trên lịch. Do đó, hãy chọn vị trí đặt lịch thật hợp lý.

Phun lớp sơn bóng mỏng 

Nếu chất liệu của lịch cho phép, bạn có thể phun một lớp sơn bóng mỏng để bảo vệ lịch khỏi bụi bẩn và ẩm ướt. Điều này sẽ giúp lịch của bạn giữ được vẻ đẹp lâu dài hơn.

Liên hệ ngay với công ty in lịch tết Hải Đăng qua hotline (0902488921) để được tư vấn và nhận báo giá ưu đãi cho lịch để bàn handmade!